Có nhiều khách hàng muốn thay đổi màu sơn mâm xe máy. Nhưng vẫn chưa biết được tự ý thay đổi màu sơn mâm xe máy có bị vi phạm pháp luật không? Theo khoản 2 Điều 55 của Luật Giao thông đường bộ ( 2008 ) quy định như sau: Các chủ sở hữu phương tiện không được tự ý thay đổi kết cấu, hệ thống, tổng thành của xe không đúng với thiết kế ban đầu của nhà sản xuất hoặc cải tạo thiết kế đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Vì vậy, bạn không được tự ý sửa chữa, thay đổi màu sơn mâm xe máy.

Màu sơn của xe máy thường được ghi rõ thông tin trên giấy đăng ký xe và là đặc điểm nhận dạng của xe. Tuy nhiên, có rất nhiều trường hợp chủ sở hữu tự ý sơn mâm xe máy với nhiều lý do khác nhau. Như do sử dụng xe quá lâu nên muốn tân trang lại cho mới, do không thích màu xe cũ, do muốn có một chiếc xe có màu sắc hợp mệnh, hợp phong thủy. Ngoài ra, vẫn có một số trường hợp khác như giới trẻ muốn sơn mâm xe máy để thể hiện cá tính của bản thân…


Tự ý thay đổi sơn mâm xe máy có bị phạt không? Nếu có sẽ bị xử phạt hành chính bao nhiêu?
Theo khoản 1 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP của luật giao thông đường bộ về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định như sau:

Phạt tiền từ 100.000 VNĐ đến 200.000 VNĐ đối với cá nhân tự ý sơn mâm xe máy.
Phạt tiền từ 200.000 VNĐ đến 400.000 VNĐ đối với tổ chức là chủ sở hữu xe gắn máy, xe mô tô và các phương tiện tương tự thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, sơn mâm xe máy không đúng với Giấy đăng ký xe.
Như vậy, khi bạn tự ý thay đổi sơn mâm xe máy thì có thể sẽ bị xử phạt từ 100.000 VNĐ đến 200.000 VNĐ về hành vi quy phạm này.

Bạn nên đi làm thủ tục đổi màu sơn mâm xe máy trước rồi mới sơn màu xe sau. Nếu bạn lỡ sơn mâm xe máy trước rồi mới đi làm thủ tục thì sẽ bị phạt khoảng 150.000 VNĐ vì lỗi tự ý thay đổi màu sơn mâm xe máy.

Hãy tham khảo giá xe ở Head Honda Tân Cương nếu bạn có ý định mua xe mới tại các cửa hàng của Honda ở Quảng Trị nhé!